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Kutoka Kwa Mkurugenzi Mkuu

Mtandao (e-GA). Katika toleo hili la 10 utasoma na kujifunza kuhusiana na

kazi na huduma mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka kama vile ujenzi
wa mifumo inayoendana na mahitaji halisi ya Taasisi husika, utoaji wa huduma
za ushauri na msaada wa kiufundi, uboreshaji wa njia za utoaji wa huduma za
Serikali Mtandao, utengenezaji na uendeshaji wa mifumo na miundombinu ya
TEHAMA Serikalini, inayosaidia kuongeza ufanisi wa utendaji kazi Serikalini na
utoaji wa huduma bora kwa umma.

Karibu katika toleo la kumi la Jarida la Mtandaoni kutoka Mamlaka ya Serikali

Hali kadhalika, katika Jarida hili utafahamu juhudi na shughuli mbalimbali
zinazofanywa na Mamlaka katika utekelezaji wa dhana ya Serikali Mtandao.

Toleo hili ni muendelezo wa matoleo mengine yaliyopita yanayokuhabarisha
kuhusu jitahada za e-GA katika kukuza na kuchochea matumizi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) Serikalini, kwa lengo la kuongeza ufanisi katika
utoaji wa huduma kwa umma na kuleta mabadiliko ya kijamii na kiuchumi.

Nitumie fursa hii kukukaribisha tena katika kurasa hizi ili upate kuifahamu vizuri
e-GA na shughuli mbalimbali inazozitekeleza.

Nakutakia usomaji mwema.

Mhandisi Benedict B. Ndomba
Mkurugenzi Mkuu e-GA
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Salamu za Mwaka Mpya

wa niabaya Bodiya Wakurugenziya Mamlaka ya Serikali(e-GA) napenda kumshukuru Mwenyezi
Mungu kwa kutuwezesha kuuona Mwaka Mpya wa 2025,na niwatakie nyote Heri ya Mwaka
Mpya 2025.

Aidha, napenda kumshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan, kwa kuiwezesha e-GA kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi.

Katika mwaka uliopita (2024), e-GA imeweza kutekeleza majukumu yake ya msingi ya kuratibu,
kusimamia na kukuza jitihada za Serikali Mtandao pamoja na kuhimiza utekelezaji wa Sera, Sheria,
Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao kwa taasisi za umma.

Utekelezaji wa majukumu haya, unatokana na mchango mkubwa wa Serikali ya Awamu ya Sita
kupitia Ofisi ya Rais, kwa kutenga bajeti na kuisimamia vema e-GA, ili iweze kutekeleza majukumu
yake kwa ufanisi zaidi.

Pamoja na mafanikio haya, Mwaka huu mpya wa 2025 unaleta fursa mpya, changamoto, na ma-
tumaini mapya kwa Mamlaka, kuongeza jitihada na kuboresha mikakati ya kuziwezesha Taasisi
za Umma kutumia TEHAMA katika utendaji kazi wake, ili kuongeza ufanisi pamoja na kuboresha
utoaji wa huduma bora kwa umma.

lli tufikie malengo ya kuwa na Serikali ya kiidijiti imara na yenye tija, jitihada za pamoja zinahitajika
kwa wadau wote wa Serikali Mtandao, kwa kuhakikisha wanazingatia Sheria, Kanuni, Viwango na
Miongozo ya Serikali Mtandao katika ujenzi na usimamizi wa miradi na mifumo ya TEHAMA Seri-
kalini.

Nitumie nafasi hii kutoa wito kwa Wizara, Wakala, Idara za Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma,
Sekta Binafsi na wadau wote wa Serikali Mtandao kushirikiana kikamilifu na Mamlaka, katika ku-
fanikisha malengo yetu ya kuleta mapinduzi ya kidijiti Serikalini na kufanya huduma za Serikali
kuwa bora zaidi kwa mwaka mpya wa 2025.

Tunapenda kuwashukuru kwa ushirikiano wenu wa karibu mwaka uliopita na tunatarajia kuende-
lea kushirikiana kwa karibu zaidi kwa mwaka 2025.

Aidha, napenda kuchukua fursa hii kuwakaribisha wote katika Mkutano wa Tano (5) wa Mwaka wa
Serikali Mtandao, unaotarajiwa kufanyika tarehe 11 - 13 Februari 2025, katika ukumbi wa Kimataifa

Katika Mkutano huu, tutakuwa na fursa ya kujadili kwa pamoja na kuweka mikakati ya kuimarisha
na kukuza jitihada za Serikali Mtandao katika Taasisi za Umma, na kuimarisha ushirikiano wetu ili
kuhakikisha utoaji wa huduma serikalini kidijitali unaimarika zaidi.

Heri ya Mwaka Mpya 2025! Tushirikiane kwa pamoja katika safari hii ya kuijenga Serikali yaKidijiti.

M 4

Dkt. Mussa Kissaka
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali” OB coatanzania @) egaonlinety
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BARAZA LA MAWAZIRI SASA KIDIJITALI - MAJALIWA

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Ma-
jaliwa (Mb), amesema kuwa matumizi
ya Mfumo wa Kielektroni wa Baraza la
Mawaziri (e-Cabinet), yanalenga ku-
rahisisha utendaji kazi wa baraza hilo
sambamba na kurahisisha utoaji wa
huduma kwa wananchi.

Mhe. Majaliwa aliyasema hayo Novem-
ba 11, 2024 wakati akifunga Mkutano
wa Kazi wa Mawaziri na Naibu Mawa-
ziri, kuhusu matumizi ya mfumo wa
e- CABINET uliofanyika katika ukumbi

Amebainisha kuwa, mfumo huo uta-
saidia kupunguza matumizi ya karatasi
katika vikao vya Serikali, hususan Bara-
za la Mawaziri na hivyo kuokoa fedha
za Serikali zilizokuwa zikitumika katika
ununuzi wa karatasi.

“Mfumo huu utaturahisishia utendaji
kazi na kuweza kuwahudumia wanan-
chi kwa wakati na kutatua changamoto
mbalimbali zikiwemo kuchelewa kwa
taarifa na hatari ya upotevu wa taarifa
muhimu”, amesema Mhe. Majaliwa.

Ameongeza kuwa, ujenzi wa mfumo
huo unatokana na jitihada za Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, katika kule-
ta mageuzi ya kidijitali Serikalini kupitia
Mamlaka ya Serikali Mtadao (e-GA) .

Amesema kuwa, kutokana na jitihada

-

na nia thabiti ya Mhe. Rais katika matumizi ya
teknolojia Serikalini, Tanzania imeweza kupiga
hatua kubwa katika matumizi ya teknolojia na
kuongoza katika ukanda wa Afrika Mashariki.

“Matokeo ya utafiti wa mwa-
ka 2022 uliofanywa na Benki
ya Dunia kuhusu ulinganifu
baina ya nchi katika muktad-
ha wa Ukomavu wa Matumizi
ya Teknolojia Serikalini (Gov-
ernment Technical Maturity
Index), nchi yetu ilishika nafa-
si ya tatu (3) ikilinganishwa na
nchi nyingine Barani Afrika
na hii ni kutokana na jitihada
za Mhe. Rais katika uwekezaji
kwenye matumizi ya
teknolojia”

Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Ameongeza kuwa, matumizi ya mfumo huo ni
sehemu ya juhudi za Serikali katika kuhakikisha
kwamlba, Mawaziri na watumishi wa umma wa-
nakuwa na ujuzi wa kisasa wa uendeshaji wa
shughuli za Serikali na utumishi kwa ujumla
kupitia TEHAMA.

Aidha, amefafanua kuwa uanzishwaji wa mfu-
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Mo huo wa e-Cabinet, ni utekelezaji wa
Ibara za 102 na 103 za llani ya Uchaguzi
ya CCM ya Mwaka 2020 zinazoelekeza
Serikali kuhakikisha kuwa sayansi, te-
knolojia na ubunifu vinatumika kika-
milifu katika kuendesha sekta za kuku-
za uchumi kwa lengo la kufikia uchumi
wa hadhi ya Kkipato cha kati ambao ni
shindani, jumuishi na unaoongozwa na
viwanda.

Kwa Upande wake, Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa Nishati Dkt. Doto Biteko
(Mb) amewapongeza wataalam kuto-
ka Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa
kufanikisha mafunzo hayo, na kuwata-
ka kuendelea na jitihada mbalimbali za
ujenzi wa Serikali ya Kidijiti.

Naye, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Mhe. George Sim-
bachawene (Mb), amesema kuwa ma-
funzo hayo ni mwendelezo wa mpango
wa Serikali kwenda kwenye matumizi
ya mfumo wa kielektroniki wa Baraza La
Mawaziri (e-CABINET).

Amebainisha kuwa, mchakato wa ujen-
zi wa mfumo huo ulikuwa ni wa muda
mrefu kupitia wataalam wa e-GA, na
kuahidi kuendelea kuisimamia vema
Mamlaka hiyo ili kuhakikisha matumizi
ya TEHAMA Serikalini yanaimarika kati-
ka sekta zote.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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RAIS DKT. SAMIA KUFUNGUA MKUTANO WA

5 WA SERIKALI MTANDAO JIJINI ARUSHA

akriban wadau 1000 wa serikali mtandao

wanatarajiwa kukutana kwa siku tatu, kuan-
zia Februari 11 hadi 13, 2025 Jijini Arusha, ili ku-
jadiliana kuhusu hali ya utekelezaji wa Serikali
Mtandao nchini, kuainisha changamoto, sam-
bamba na kuweka mikakati ya pamoja ya kuk-
abiliana na changamoto hizo.

Wadau hao kutoka katika taasisi na mashirika
mbalimbali ya umma, wanatarajiwa kukutana
katika Mkutano wa (5) wa mwaka wa Serikali
Mtandao, utakaofanyika katika ukumbi wa Mi-
kutano wa Kimataifa wa Arusha (AICC).

Akizungumza kuhusu mkutano huo, Meneja
Mawasiliano wa Mamlaka ya Serikali Mtandao
(e-GA) Bi. Subira Kaswaga amesema, mkuta-
no huo utafunguliwa na Mhe. Dkt. Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na kuoneshwa mubashara katika
vyombo mbalimbali vya habari na mitandao ya
kijamii.

Ameongeza kuwa, mkutano huo utawakuta-
nisha viongozi na watumishi mbalimbali wa
sekta ya umma wakiwemo Makatibu Wakuu,
Maafisa Masuuli, Wakurugenzi na Wakuu wa
Idara na vitengo vya TEHAMA, Maafisa TEHA-

MA pamoja na Maafisa wa kada nyingine.

“Lengo la mkutano huo ni kuwakutani-
sha wadau wa Serikali Mtandao kutoka
katika taasisi na mashirika ya umma, ili
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Wadau mbalimbali wa Serikali Mtandao wakiwa katika kikao kazi cha 4 cha Serikali
Mtandao kilichofanyika jijini Arusha Februari 2024
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waweze kujadili kwa pamoja jitihada
mbalimbali za utekelezaji wa Serikali
Mtandao, na kuweka mikakati itakayo-
saidia kukuza jitihada hizo", amefafanua
Bi. Subira.

Ameongeza kuwa, mkutano huo una-
tarajiwa kuongeza uelewa kwa washiri-
ki kuhusu serikali mtandao, teknolojia
mpya zinazoibukia sambamba na nam-
Nna zinavyoweza kutumika katika kuim-
arisha utendaji kazi serikalini na kurahisi-
sha utoaji wa huduma bora kwa umma.

“Mkutano huo utaongozwa na kauli
mbiu isemayo “Jitihada na Ubunifu wa
Serikali Mtandao kwa utoaji wa hudu-
ma za umma kwa Ufanisi” ikiwa na len-
go la kuchochea ubunifu na utekelezaji
wa Jitihada za Serikali Mtandao kwa Ta-
asisi za Umma, ili kuongeza ufanisi wa
utendaji kazi na utoaji wa huduma bora
kwa umma”, amesema Bi. Subira.

Amefafanua kuwa, katika mkutano huo,
e-GA itawasilisha taarifa ya utekeleza-
Jji wa maazimio 12 yaliyoafikiwa katika
Mkutano wa nne (4) wa Serikali Mtandao
uliofanyika Februari 2024.

“Katika mkutano uliopita, wadau wali-
weka maazimio 12 yaliyolenga kubore-
sha utendaji kazi na utekelezaji wa jiti-
hada za Serikali Mtandao, hivyo mwaka
huu tutawasilisha taarifa ya utekelezaji
wa maazimio hayo kwa washiriki wote”
ameeleza Bi. Subira.

Aidha, Bi.Subira ametoa rai kwa wadau
wote wa Serikali Mtandao kutoka sek-
ta ya umma kujitokeza kwa wingi na
kushiriki kikamilifu katika mkutano huo,
kwa kujisajili kupitia mfumo wa mafun-
Zo0 na semina (TSMS) unaopatikana kwa
anuaniya www.tsms.gov.go.tz.
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TAASISI ZA UMMA ZATAKIWA
KUTUMIA MIFUMO RASMI YA
SERIKALI

MTANDAO

Mwenyekiti wa Kamati ya Kusimamia Ofisi za Viongozi Wakuu wa Kitaifa ya Baraza la

Wawakilishi Zanzibar Mhe.Machano Othman Said akizungumza wakati wa Ziara ya ka-
mati hiyo katika Ofisi za e-GA Jijini Dodoma

aasisi za umma zimetakiwa kutumia

mifumo rasmi ya serikali iliyoidhin-
ishwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao
(e-GA), ili kulinda usalama wa taarifa za
serikali sambamba na kuongeza ufanisi
wa utendaji kazi katika taasisi hizo.

Wito huo umetolewa na Kamati ya Ku-
simamia Ofisi za Viongozi Wakuu wa Ki-
taifa ya Baraza la Wawakilishi Zanzibar,
wakati ilipofanya ziara ya kikazi ofisi za
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)
Mtumba jijini Dodoma Oktoba 25, 2024.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mhe.Mach-
ano Othman Said, alisema kuwa Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA), imepe-
wa dhamana ya kuidhinisha mifumo ya
TEHAMA Serikalini hivyo ni wajibu wa
taasisi za umma kuhakikisha zinazinga-
tia utaratibu na kutumia mifumo iliy-
oidhinishwa na e-GA.

Alibainisha kuwa, lengo la Serikali kuan-
zisha e-GA ni kudhibiti upotevu wa fed-
ha za umma katika miradi ya TEHAMA
sambamba na kuhakikisha udhibiti na
usalama wa taarifa za serikali kupitia mi-
fumo ya TEHAMA.

"Tumeelezwa hapa ipo mifumo ambayo
imetengenezwa na e-CA inayotumika
serikalini lakini pia ipo mifumo mingine

katika taasisi mbalimbali za umma iliyoten-
genezwa ha wakandarasi, jambo muhimu ni ta-
asisi hizo kuhakikisha mifumo yao imeidhinish-
wa na e-GA ili kuimarisha udhibiti na usalama
wa taarifa za serikali”, alisema Mhe. Machano.

Aliongeza kuwa, ili mifumo ipate idhini ya e-GA
ni lazima uanzishwaji na uendeshaji wa mifu-
mo hiyo uzingatie Sheria, Kanuni, Viwango na
Miongozo ya Serikali Mtandao kuanzia hatua za
awali za uanzishwaji wake.

Katika hatua nyingine, Mhe.Machano alii-
pongeza e-GA kwa kuimarisha ushirikiano na
Mamlaka ya Serikali Mtandao Zanzibar (eCAZ),
katika jitihada mbalimbali za ujenzi wa Serikali
Mtandao.

"Kutokana na ushirikiano mzuri uliopo kati ya
Mamlaka hizi mbili tunashuhudia mafanikio
ya ushirikiano huu hasa katika ujenzi wa mi-
fumo mbalimbali ya TEHAMA ambayo inatu-
mika bara na visiwani na hii ndio maana halisi
ya kuwa na maendeleo ya pamoja " alifafanua
Mhe. Machano.

Aliongeza kuwa, Serikaliya Jamhuriya Muunga-
Nno wa Tanzania na ile ya Mapinduzi ya Zanzibar
imeonesha dhamira ya dhati katika kuboresha
huduma za serikali kidijiti, kwa kutenga fedha
za miradi mbalimbali ya TEHAMA nchini.

“Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan na Dkt.Hussein

Oktoba- Desemba 2024

Mwinyi, wamekuwa vinara katika ku-
leta mapinduzi ya Kidijiti na kuonesha
umuhimu wa TEHAMA katika utendaji,
hivyo tusisitize Taasisi zote kutumia mi-
fumo ya TEHAMA inayotengenezwa na
Mamlaka zetu za Serikali Mtandao ka-
tika utendaji kazi wao wa kila siku” ali-
sisitiza Mh.Machano.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa e-GA
Mhandisi Benedict Ndomba, aliahidi
kuendeleza na kuimarisha ushirikiano
na Mamlaka ya Serikali Mtandao Zanzi-
bar ili kuhakikisha matumiziya TEHAMA
serikalini yanazidi kuimarika ili kuimar-
isha utawala bora, kudhibiti mapato ya
serikali na kulinda usalama wa nchi kati-
ka zama hizi za sayansi na teknolojia.

Kamati hiyo iliambatana na Mhe. Ali Su-
leiman Ameir - Waziri wa Nchi Afisi ya
Rais |kulu Zanzibar, Ndg. Saleh Juma
Mussa - Katibu Mkuu - Afisi ya Rais, |ku-
lu Zanzibar pamoja na Watendaji wa
Mamlaka ya Serikali Mtandao Zanzibar
(eGAZ).

“Tumefurahishwa sana na zi-
ara hii, kwani ni ishara njema
kwetu kuona mnatuthamini
na kutambua umuhimu wa
kazi tunazozifanya, lakini pia
tumeona ni jinsi gani ushiriki-
ano wetu na e-GAZ unavyoleta
matokeo chanya, niwaombe
muendelee kuwa mabalozi
wazuri wa huduma za Serikali
Mtandao zinazosanisifiwa na

Mamlaka zetu”

Mhandisi Benedict Ndomba.
Mkurugenzi Mkuu e-GA

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA SERIKALI MTANDAO
UNAVYOCHOCHEA MATUMIZI SAHIHI NA SALAMA

usimamizi mzuri wa rasilimali, ush-

irikiano wa wadau, na utekelezaji wa
mikakati madhubuti ili kuiwezesha Serikali
kutoa huduma bora, kupunguza urasimu,
Nna kuongeza uwazi, na hatimaye kuboresha
maisha ya wananchi.

l ' fanisi wa Serikali Mtandao hutegemea

Katika kuhakikisha usimamizi thabiti wa
Serikali Mtandao nchini, Kifungu cha 15 cha
Sheria ya Serikali Mtandao Namba 10 Sura
ya 273 ya Mwaka 2019 (Sheria), kinaelekeza
juu ya uanzishwaji wa muundo na michaka-
to ya Serikali-mtandao katika utumishi wa
umma, ambapo kamati mbalimbali za Uon-
gozi za Serikali Mtandao katika taasisi za
umma zimeanzishwa.

Kamati hizo ni Kamati ya Kitaifa ya Uongo-
Zi ya Serikali-mtandao, Kamati ya Ufundi ya
Serikali-mtandao na Kamati ya Kitaasisi ya
Uongozi ya Serikali-mtandao.

Lengo kuu la kuanzisha kamati hizi, ni kutoa
miongozo katika kusimamia na kudhibiti
utekelezaji wa matumizi sahihi ya TEHAMA
katika taasisi zote za umma zikiwemo Wiz-
ara, Halmashauri, Mashirika ya Umma na
Idara za Serikali zinazojitegemea.

Kifungu cha 16 (1) cha Sheria kinaanzisha Ka-
mati ya Kitaifa ya Uongoziya Serikali Mtand-

YA TEHAMA SERIKALINI

ao (National e-Government Steering Com-
mittee), kwa ajili ya kusimamia masuala ya
kitaifa ya Serikali Mtandao.

Pia kifungu cha 16(2) cha Sheria, kinatoa
muundo wa kamati hiyo ambayo itaund-
wa na Katibu Mkuu Kiongozi ambaye ndi-
ye atakua Mwenyekiti wa kamati na Katibu
Mkuu wa Wizara yenye dhamana na kusi-
mamia Serikali Mtandao ndiye atakua Ka-
tibu.

Wajumbe wengine wa kamati hii ni Katibu
Mkuu wa Wizara yenye dhamana na TEHA-
MA nchini (Wizara ya Mawasiliano na Te-
knolojia ya Habari), Katibu Mkuu wa Wizara
yenye dhamana na fedha (Wizara ya Fed-
ha), Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhama-
na na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Naibu
Mwanasheria Mkuu wa Serikali pamoja na
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-GA).

Aidha, Wizara yenye dhamana na Serika-
li Mtandao, itatumika kama sekretarieti
ya Kamati ya Kitaifa ya Uongozi ya Serikali
Mtandao.

Meneja wa Kitengo cha Huduma za Sheria
e-GA, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa
Polisi (SACP) Raphael Rutaihwa, amebain-
isha kwamba kamati hii imekasimiwa ma-

jukumu matano (5) makubwa ikiwemo,
kutoa miongozo ya kimkakati na kisera
inayohitajika kuendesha mabadiliko ya
utoaji na utawala wa huduma za umma
katika zama za kidijiti.

Ameongeza kuwa, kamati hii pia imepe-
wa jukumu la kuidhinisha sera mtambu-
ka za TEHAMA, mikakati, mpango mkuu
na miongozo katika Serikali pamoja
na kushauri juu ya miradi na mipango
muhimu ya TEHAMA, ili kuhakikisha
matumizi shirikishi na ya gharama na-
fuu ya TEHAMA katika Serikali.

SACP. Raphael Rutaihwa
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“Vilevile, kamati hii ime-
pewa jukumu la kum-
shauri Waziri mwenye
dhamanajuuyamasuala
yote yanayohusu Serika-
li Mtandao, na kutekele-
za majukumu mengine
kama ambavyo Waziri
anaweza kuelekeza”.

SACP. Raphael Rutaihwa

Aidha, Kifungu cha 17(1) cha Sheria ki-
memtaka Waziri mwenye dhamana ya
Serikali Mtandao, kuunda Kamati ya
Ufundi ya Serikali Mtandao (e-Govern-
ment Technical Committee), kwa ajili
ya kutoa mwongozo wa kiufundi kwa
taasisi za umma juu ya utekelezaji wa
mipango ya TEHAMA.

Kwa mujibu wa kifungu cha 17(2) cha
Sheria, Wajumbe wa Kamati hii wata-
teuliwa kutoka miongoni mwa Wakuu
wa |ldara na Vitengo vya TEHAMA Kkati-
ka Wizara, na Wakurugenzi wa Ufundi
wa TEHAMA wa taasisi za umma am-
bazo zimetajwa kisheria.

Mwenyekiti wa Kamati hii atateuli-
wa na Waziri na Katibu atateuliwa na
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
kama ambavyo kifungu cha 17(3) cha
Sheria kinaelekeza.

Aidha, Kamati hii ya Ufundi chini ya ki-
fungu cha 17(4) cha Sheria ina jukumu
la kupitia na kupendekeza juu ya sera
ya Serikali Mtandao, kwa ajili ya ma-
tumizi ya taasisi zote za umma.

Pamoja na majukumu mengine ya
msingi kama vile kuidhinisha viwan-
go vya Serikali Mtandao, kupitia na ku-
pendekeza juu ya miradi na mipango
muhimu ya kitaifa ya Serikali Mtandao,
pamoja na kuishauri Kamati ya Kitaifa
ya Uongozi ya Serikali-mtandao juu ya
masuala yote yanayohusiana na Seri-
kali-mmtandao.

Aidha, kamati ya Ufundi ya Serikali
Mtandao, katika utekelezaji wa maju-
kumu yake chini ya Sheria hii, itawaji-
bika na kuripoti kwa Kamati ya Kitaifa
ya Uongozi ya Serikali-mtandao, kwa
kuaandaa taarifa ya shughuli zake kila
robo mwaka na kuiwasilisha kwa Ka-
mati ya Uongozi ya Serikali Mtandao,
kama ambavyo kifungu cha 17(5) na
(6) cha sheria ya Serikali Mtandao Kki-
meelekeza.

Kamati hii pia, kwa ajili ya utendaji
bora wa majukumu yake chini ya ki-
fungu kidogo cha (4) imepewa nguvu

ya kuunda kamati ndogo kwa idadi itakayofaa,
ili kutekeleza majukumu ya kiufundi kama ina-
vyoweza kuamua, lengo ni kuhakikisha kama-
ti hii inatekeleza majukumu yake kwa ufanisi
zaidi.

Kamati nyingine niile inayopaswa kuundwa ka-
tika ngazi ya taasisi, Kifungu cha 18 (1) cha She-
ria Kinamtaka kila Afisa Masuuli wa taasisi ya
umma kuunda Kamati ya Kitaasisi ya Uongozi
ya TEHAMA (Institutional ICT Steering Commit-
tee) ambayo itasimamia utekelezaji wa muon-
gozo wa TEHAMA katika taasisi husika.

Lengo ni kuhakikisha miradi na mifumo yote
ya TEHAMA inazingatia Sheria ya Serikali Mtan-
dao na kuleta tija kwa taasisi husika kulingana
na thamani halisi ya uwekezaji iliyowekwa.

Sambamba na hilo, Kifungu cha 18(2) cha She-
ria, kKinaelekeza uundaji wa Kamati ya Kitaasisi
ya Uongozi ya TEHAMA ambayo itaundwa na
wajumbe wasiopungua sita (6) na wasiozidi
saba (7) kama ifuatavyo; Afisa Masuuli wa ta-
asisi husika atakuwa Mwenyekiti na Mkuu wa
Idara/Kitengo cha TEHAMA ambaye atakuwa
katibu wa Kamati.

Wajumbe wengine ni Mkuu wa Mipango; Mkuu
wa Ununuzi; Mkaguzi Mkuu wa Ndani; Mhasibu
Mkuu; na angalau Mkuu mmoja wa Kitengo au
Idara inayohusika na shughuli kuu ya biashara
inayozalishwa katika taasisi (head of key busi-
ness unit).

Kamati ya Kitaasisi ya Uongozi ya TEHAMA
itatekeleza majukumu makuu saba (7) kama
yalivyoainishwa chini ya kifungu cha 18(3) cha
Sheria ikiwemo; kukagua na kupitisha sera na
mikakati ya TEHAMA ya taasisi; kukagua na ku-
toa ushauri juu ya uwekezaji wa TEHAMA na
vipaumbele vyake.

Majukumu mengine ni kuhakikisha ufuatilia-
Ji na tathmini endelevu ya miradi ya TEHAMA
ya Kitaasisi; kukagua na kupitisha mipango ya
maafa ya kitaasisi na hakikisha utekelezaji wake
unafanikiwa.

Aidha, kifungu cha 18(7) cha Sheria kimeeleke-
za kamati hii kuwajibika kuandaa na kuwas-
ilisha ripoti ya robo mwaka kwa Mamlaka ya
Serikali Mtandao (e-GA), ikieleza maendeleo ya
Jitahada za Serikali Mtandao katika taasisi husi-
ka; na kutekeleza majukumu mengine kama
inavyoweza kuelekezwa na Afisa masuuli au
Mamlaka.

Hadi sasa uwepo wa Kamati ya Uongozi za Seri-
kali Mtandao katika Taasisi za Umma zikiwemo
halmashauri, zimeongeza ufanisi katika ma-
tumizi ya serikali mtandao nchini na kuhakiki-
sha miongozo na viwango vya Serikali Mtand-
ao vinatekelezwa ipasavyo.

Meneja wa Usimamizi wa Udhibiti na Viwango
vya Serikali Mtandao wa e-GA Bi. Sultana Seiff,
amebainisha kwamba kamati hizo zimekuwa
kiungo muhimu katika ukuzaji wa jitihada za
Serikali Mtandao katika taasisi za umma na ku-

Oktoba- Desemba 2024

rahisisha huduma za serikali kwa wana-
nchi.

“Kamati hizi zina
mchango mkubwa kati-
ka kukuza na kuimarisha
matumizi ya TEHAMA
ndani ya taasisi, ikiwe-
mo utekelezaji wa mira-
di mbalimbali ya TEHA-
MA ambayo inachangia
katika kuongeza ufanisi
wa utendaji kazi ndani
ya taasisi na kuboresha
utoaji wa huduma bora
kwa wananchi,”

Bi. Sultana Seiff

Ameongeza kuwa, kamati hizi pia zime-
kuwa kiungo muhimu katika utekelezaji
wa Sheria, Kanuni, Viwango na Miongo-
zo ya Serikali Mtandao katika matumizi
ya TEHAMA ndani ya taasisi husika.

Kwa upande wake SACP Rutaihwa am-
etoa rai kwa taasisi zote za umma ziki-
wemo halmashauri kuanzisha kamati
za Uongozi wa TEHAMA ndani ya Taasisi
zao. ili kukidhi takwa la kifungu cha 18
cha Sheria ya Serikali Mtandao.

Usimamizi na uendeshaji wa serikali
mtandao unatoa fursa kubwa ya kubore-
sha utendaji wa serikali, kuongeza uwa-
zi, na kuboresha huduma kwa wanan-
chi. Kwa kutumia TEHAMA, serikali ina
uwezo wa kufikia wananchi wengi kwa
urahisi zaidi, kutoa huduma kwa ufanisi,
na Kupunguza urasimu.

Ili kufanikisha malengo haya, ni muhimu
viongozi wa taasisi za umma kuhakiki-
sha wanaunda kamati za uongozi wa
TEHAMA katika taasisi zao sambamba
na kamati zote tatu kuhakikisha zinate-
keleza majukumu yake kwa ufanisi na
weledi kama yalivyoainishwa katika she-
ria.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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MFUMO WA NGCAO KUIMARISHA ZAIDI USALAMA
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WA MIFUMO YA TEHAMA SERIKALINI

NGAO PLATFORM

Usalama wa Mifumo Umeimarishwa

amlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
M imetengeneza Mfumo wa Usalama
wa Kidijiti wa Uthibitishaji wa vipenge-
le vingi ujulikanao kama NGAO, utakaotumi-
ka kuhakikisha usalama wa ziada wa taarifa

muhimu kwa watumiaji wa mifumo ya Serika-
li.

Mkurugenzi wa Udhibiti na Usalama wa TEHA-
MA Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-CA) Bw.
Sylvani Shayo amesema, mfumo wa NCAO
unalenga kuhakikisha watumiaji wanaweza
kufikia mifumo ya Serikali kwa njia salama
zaidi, kupunguza hatari za udukuzi na ma-
tumizi mabaya ya taarifa za serikali.

Bw. Shayo ameeleza kuwa, mfumo wa NGAO
unatumia programu ya ‘NGCGAO Authentica-
tor’ inayotengeneza nenosiri (nywila) ya mara
moja (One-Time Password - OTP), kwa Kkila
uthibitisho wa mtumiaji ambayo itasaidia
kuimarisha usalama wa watumiaji kwa kutoa
tabaka lingine la ulinzi zaidi ya baruapepe ya
mtumiaji na nenosiri.

“Kila mtumiaji wa mifumo ya TEHAMA, hupas-
wa kuweka baruapepe anayotumia na nenosi-
ri kila anapotaka kuingia kwenye mfumo, hii
Ni hatua ya awali na ya kawaida lakini kupitia
mfumo huu wa NCAO kutakuwa na hatua ya
pili baada ya kuingia kwenye mfumo, mtumia-
jiatahitaji kuthibitisha utambulisho wake kwa
kutumia njia nyingine, kama vile kupitia ujum-
be mfupi (SMS) kwenye simu yake ya kiganja-

UTHIBITISHO

Chagua Njia Ya Uthibitisho

® Ujumbe Mfupi (SMS)

Ingiza OTP uliyotumiwa kwenye simu yako*

© 2024 Ngao Platform - e-GA. Haki zote zimehifadhiwa

ni”, amesema Shayo.

Amebainisha kuwa, mfumo wa NGAO uta-
saidia kupunguza hatari za udukuzi kupi-
tia njia za kawaida za nenosiri kwa kuhita-
ji uthibitisho wa ziada pamoja na kujenga
uaminifu wa watumiaji kwakuwa taarifa
zao zinahifadhiwa kwa usalama na zinawe-
za kufikiwa tu na watu waliothibitishwa.

“Umuhimu wa NGAO ni
mkubwa sana katika kulin-
da taarifa nyeti za Serikali
na kutoa mazingira salama
kwa watumiaji wa mifumo
ya Serikali na hivyo kumu-
wezesha anayehusika tu na
taarifa hizo kuweza kuzi-
fikia”

Bw. Sylvani Shayo
Mkurugenzi wa Udhibiti na Usalama wa TEHAMA

e-GA

Ameongeza kuwa, mfumo huo un-
awawezesha watumiaji wa mifumo ya Seri-
kali kupokea taarifa kwenye simu zao za ki-
ganjani kila wanapojaribu kuingia kwenye
mfumo, na kupewa nafasi ya kukubali

SUBMIT

au kukataa ombi la kuingia, lakini pia
kupokea taarifa za uthibitisho kwenye
laini za simu bila hitaji la mtumiaji kuwa
na mtandao wa intaneti.

Kwa sasa, mfumo wa NGAO unatumiwa
kwa majaribio na Mamlaka ya Serika-
li Mtandao (e-GA) pekee katika Mfumo
wa Ofisi Mtandao (e-Office) na Mfu-
mo Shirikishi wa Kusimamia Shughu-
li na Rasilimali za Taasisi (ERMS), huku
malengo yakiwa ni kuongeza matumizi
ya mfumo huo katika mifumo mingine
ya Serikali ili kuhakikisha usalama wa
taarifa na kuimarisha ufanisi katika shu-
ghuli za Serikali Kidijitali.

Bw. Sylvani Shayo
Mkurugenzi wa Udhibiti na Usalama wa
TEHAMA Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali"
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KAMATI YA BARAZA LA WAWAKILISHI YAIPONGEZA e-GA
KUTUMIA WATAALAMU WA NDANI KATIKA UJENZI NA

AMATI ya Baraza la Wawakilishi ya
KKuchunguza na Kudhibiti Hesabu
za Serikali na Mashirika ya Umma
(PAC), imeiopongeza Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (e-GA), kwa kutumia wata-

alamu wa ndani katika ujenzi na usanifu
wa mifumo ya TEHAMA Serikalini.

Pongezi hizo zimetolewa Desema 16,
2024 na Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mh.
Juma Ali Khatib, baada ya kupokea was-
ilisho kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa
e-GA Mhandisi Benedict Ndomba, waka-
ti wa ziara fupi ya kamati hiyo katika ofisi

Alibainisha kuwa, uamuzi wa kutumia
wataalamu wa ndani ni hatua muhimu
katika utekelezaji wa majukumu ya e-GA
katika kusimamia, kuratibu na kukuza ji-
tihada za Serikali Mtandao kwa kutumia
vema rasilimali zilizopo na kudhibiti us-
alama wa mifumo na miundombinu ya
TEHAMA serikalini.

“Tunawapongeza e-GA kwa kutumia vi-
jana wa kitanzania kutengeneza mifu-
mo mbalimbali ya TEHAMA inayotumika
serikalini, lakini pia kwa kuendesha Kituo
cha Utafiti na Ubunifu wa Serikali Mtan-
dao, ili kukuza na kuibua vipaji vya vijana

USANIFU MIFUMO YA TEHAMA SERIKALINI.

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mhandisi Benedict Ndomba akiwasilisha taarifa ya Utendaji wa e-CA kwa kamati ya Baraza la Wawak-
ilishi ya kuchunguza na kudhibiti Hesabu za Serikali na Mashirika ya Umma (PAC) .

wazawa”, alisema Mh. Khatib.

Sanjari na hilo, Mh.Katib alipongeza utendaji
kazi wa e-GA na eGAZ na kuwasihi watumishi
wa mamlaka hizo kuendelea na nidhamu, ua-
dilifu na juhudi katika kutekeleza majukumu
yao.

“Tupo tayari kushirikiana
na wenzetu (e-GAZ) katika
kuhakikisha maono ya Ser-
ikali ya awamu ya sita (6)
ya kuwa na serikali ya kidi-
jiti yanatimia katika kutoa
huduma bora kwa wananchi
kwa wakati, mahali popote
na kwa gharama nafuu”.

Mhandisi Benedict Ndomba.
Mkurugenzi Mkuu e-GA

“Tangu kuanzishwa kwa e-GA na eGAZ
hatujawahi kusikia tukio lolote la kinidha-
mu lenye kuhatarisha usalama wa mifu-
mo hii ya serikali,hivyo niwapongeze na
kuwasihi muendeleze nidhamu na ua-
dilifu mlionao na kuwa mfano mzuri kwa
umma”, alieleza.

Aliongeza kuwa, Serikali ya Tanzania chini
ya Rais Samia Suluhu Hassan na Serikali
ya Mapinduzi chiniya Dkt.Hussein Mwinyi,
imedhamiria kuleta mageuzi ya TEHAMA
hivyo, ameitaka e-GA kuendeleza na kui-
marisha ushirikiano na Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao Zanzibar (eGAZ), ili kutimiza
malengo hayo ya Serikali.

Mkurugenzi wa e-GA Mhandisi Benedict
Ndomba, aliishukuru kamati hiyo kufanya
ziara hiyo na kuahidi kuyafanyia kazi yale
yote ambayo kamati hiyo imeyaelekeza
iIkiwemo kuhimarisha ushirikiano kati ya
e-GA na e-GAZ

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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MATUMIZI YA MFUMO WA e-MREJESHO NI TAKWA LA KISHERIA:
UTUMISHI

Oktoba- Desemba 2024

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menegjimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Bw. Xavier Daudi .

na kuutumia mfumo wa e-Mrejesho ili
kuweza kutatua changamto mbalimbali
zinazowakabili wananchi.

Taasisi zote za Umma zatakiwa kujiunga

Hayo yamesemwa na Naibu Katibu Mkuu Ofi-
siya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora Bw. Xavier Daudi wakati aki-
funga kikao kazi cha mafunzo ya mfumo wa
e-Mrejesho yaliyofanyika katika Ukumbi wa
Makumbusho ya Taifa Oktoba4, 2024.

“Kabla ya mwezi huu Oktoba kuisha taasi-
si zote za Umma ambazo bado hazijaanza
kutumia mfumo wa e-Mrejesho zianze kuu-
tumia mfumo huu na kuhakikisha kero zote
Zzinazowasilishwa ndani ya mfumo zinafany-
iwa kazi"amesema Daudi.

Naibu Katibu Mkuu huyo amesema kuwa ma-
tumizi ya mfumo wa e-Mrejesho ni takwa la
kisheria na sio maamuzi ya taasisi kutumia au
kutotumia mfumo huo kwani kwakutokushu-
ghulikia kero zinazowasilishwa nikuwanyima
wananchi haki za msingi.

Aidha, Naibu Katibu Mkuu huyo amewaagiza
viongozi wa taasisi zote za Umma kuhakikisha
wanaimarisha dawati la mrejesho kwakuwe-
ka watumishi wenye weledi na wanaoweza
kutunza siri.

Vilevile amewataka viongozi wa Taasisi za
Umma kuhakikisha maofisa mrejesho wote
wanapatiwa mafunzo ya mara kwa mara ili

kuwajengea uwezo wa kutatua changamoto
mbalimbali zinazo wasilishwa kwenye dawa-
ti hilo la mrejesho.

Akishukuru kwa niaba ya washiriki wote
Mwenyekiti wa kikao kazi hicho Bw. Fadhili
Sultani amesema kuwa anaishukuru Ofisi ya
Rais - Utumishi pamoja na e-GA kwa kuan-
daa mafunzo hayo.

Aidha, Mwenyekiti huyo ameomba hoja
zote zilizowasilishwa kwa ajili ya kufanyiwa
maboresho zifanyiwe kazi mapema ili wapa-
te fursa ya kuupitia mfumo huo kabla hau-
jaanza kutumika rasmi.

Bw.Sultani pia ameomba watumishi wa ta-
asisi nyingine ambao hawajapata fursa ya
kuhudhuria mafunzo hayo wapatiwe nafasi
ya kupitishwa kwenye mfumo huo ili waweze
kutoa maoni yao.

Naye Mkurugenzi wa Usimamizi wa Udhibi-
ti na Usalama wa Mifumo ya TEHAMA wa
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bw. Sily-
van Shayo amesema e-GA ipo tayari kushirik-
iana na Ofisi ya Rais - Utumishi na kuhakiki-
sha maboresho yote yanafanyiwa kazi kwa
wakati kama wadau walivyoomba.

Kabla ya kumkaribisha mgeni rasmi Bi . Leila
Mavika, Mkurugenzi wa Maadili kutoka Ofi-
si ya Rais Menejimeti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora amesema kuwa kundi hili

la kwanza la maafisa waliopatiwa ma-
funzo hayo ni Maafisa Mrejesho na TE-
HAMA wapatao 105 ambao taasisi zao
zinafanya vizuri katika kutumia mfumo
wa e-Mrejesho.

Mfumo wa e-Mrejesho un-
afanya kazi kwa ufanisi na
unapatikana wakati wote

kupitia simu za mkononi

*152*00#
Aplikesheni tumizi ya e-Mrejesho
Tovuti: www.emrejesho.gov.go.tz

—

Huduma za Serikali

1.Malipo
2.Afya
3.Ajira,utambuzi
4.Nishati,Madini,Usafiri
5.TRA

6.Maji
7.Kilimo,Ufugaji
8.Endelea Mbele

)

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali"

o egaonline tv

ﬁ @ ega_tanzania



Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 10

FAHAMU MAKOSA SABA (7) AMBAYO MTUMISHI WA UMMA

Oktoba- Desemba 2024

ANAPASWA KUYAEPUKA KATIKA MATUMIZI YA SERIKALI MTANDAO

erikali Mtandao ni matumizi ya TE-
SHAMA katika utendaji wa kazi Seri-

kalini na utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi, dhamira kuu ya Serikali Mtandao
Ni kuongeza ufanisi wa utendaji kazi Seri-
kalini na kuhakikisha wananchi wanapata
huduma bora kwa urahisi na haraka zaidi
mahali walipo.

lli kuhakikisha dhamira ya ujenzi sahihi
wa Serikali Mtandao inafikiwa, Sheria ya
Serikali Mtandao Na. 10, Sura Na. 273 ya
Mwaka 2019, inatoa muongozo wa nam-
Nna bora ya matumizi sahihi na salama ya
ujenzi wa Serikali Mtandao pamoja na
kuainisha makosa ya matumizi ya Serikali
Mtandao na adhabu zake kwa watumishi
wa umma.

Makosa haya yameainishwa kwa wa-
tumishi wa umma kwakuwa, wao haswa
ndio watumiaji na watekelezaji wakuu
wa Serikali Mtandao ambao hutekeleza
majukumu yao kupitia mifumo mbalim-
bali ya TEHAMA na miundombinu yake ili
kuwezesha upatikanaji wa huduma kwa
wananchi kidijitali.

Ikiwa watumishi wa umma watakosa
weledi na uzalendo, dhamira ya Serikali
Mtandao haiwezi kufikiwa na ndipo She-
ria ya Serikali Mtandao Na. 10, Sura Na. 273
ya Mwaka 2019 kupitia Kifungu cha 57(1),
ikabainisha makosa saba (07) ambayo
mtumishi wa umma anapaswa kuyaepu-
ka ili kuwa na Serikali Mtandao yenye tija.

Kosa la kwanza (a) kufichua ‘disclosure’
kushirikisha taarifa za kiofisi au kumbu-
kumbu yoyote ya Kkielektroniki iliyopa-
tikana wakati wa ajira kwa watu wasio-
husika. Mtumishi wa umma hapaswi
kufichua au kushirikisha taarifa kutoka
ofisi ya umma kwa mtu au makundi so-
gozi kupitia mitandao ya kijamii kama
vile ‘WhatsApp', ‘Instagram’, ‘Facebook’
Nn.k ufichuaji na ushirikishaji wa taarifa za
Serikali unapaswa kufanywa kwa kufuata
utaratibu wa kiofisi ulioainishwa tu na si
vinginevyo.

Kosa la pili (b) ni kupakua ‘download’ ma-
faili yasiyoidhinishwa kwa kutumia vifaa
vya Kieletroniki vya ofisi kama vile Kompy-
uta, flash, intaneti n.k. Mfano wa mafaili
haya ni filamu au nyimbo za muziki. vifaa
vya ofisi vinapaswa kutumika kwa shu-
ghuli za kiofisi tu.

Kosa la tatu (c) ni kusambaza ‘dissemi-
nate’ au kutuma ‘transmit’ taarifa rasmi
au data za serikali kupitia njia zisizoidhin-
ishwa, kwa mujibu wa Mwongozo wa Ma-
tumizi Bora, Sahihi na Salama ya Vifaa na
Mifumo ya TEHAMA Serikalini wa mwaka
2022 (kipengele na 3.3.8), njia iliyoidhin-

kupiti Mfumo wa Barua pepe za Serikali (GMS),
hivyo kusambaza au kutuma taarifa za Serikali
kupitia baruapepe nyingine ni kosa kisheria.

Kosa la nne (d) ni kuzifikia au kupata taarifa au
program za Serikali kupitia vifaa vya TEHAMA
vya serikali bila idhini. Mtumishi wa umma an-
ayetakiwa kuzifikia taarifa au vifaa hivyo ni yule
tu aliyepewa idhini kwa mujibu wa sheria na
taratibu za kiofisi. Si kila mtumishi wa umma
anapaswa kuzifikia taarifa zote za Serikali bali
ni wale tu wanaoruhusiwa na walioidhinishwa
kwa mujibu wa taratibu zilizopo.

Kosa la tano (e) ni kosa la kuondoa, kuharibu
au kubadili data, kumbukumbu za kielektron-
iki, mifumo au vifaa vya kielektroniki isivyo ha-
lali. Mfano wa kosa hili ni kuharibu kwa nia ovu
kompyuta ya ofisi au taarifa muhimu za Serikali,
kwa lengo la kupoteza Ushahidi au kwa maslahi
binafsi kwa kushirikiana na watu wenye nia ovu.

Kosa la sita (f) ni kushindwa kufuata kwa ku-
jua au kwa uzembe; miongozo ya kiufundi na
viwango vilivyowekwa kuhusu masuala ya us-
alama. Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
imeandaa Miongozo na Viwango vya Serikali
Mtandao ambayo inapaswa kufuatwa na taasisi
zote za umma katika masuala ya usalama wa
TEHAMA. hivyo watumishi wa umma wanapas-
wa kuizingatia miongozo hiyo.

Kosa la saba (g) ni kutofuata taratibu na mion-
gozo iliyowekwa katika uanzishwaji wa miradi
ya TEHAMA katika Taasisi za Umma, miradi yote
ya TEHAMA ni lazima ifuate utaratibu kama il-
ivyoelezewa katika kifungu cha 24 cha sheria
hii, na ukiukwaji wa utekelezaji ni kosa kwa mu-
jibu wa sheria hii.

Sheria imeweka wazi adhabu za makosa haya
kwa kosa namba 1,3,4 na 6 adhabu yake ni faini
isiyo chini ya Shilingi Milioni Tano (5,000,000/-)
na isiyozidi Shilingi Milioni Kumi (10,000,000/-)
au kifungo kisichopungua miezi sita (6) na Kisi-
chozidi miezi 12 au adhabu zote kwa pamoja.

Kwa upande wa kosa namba 2,5 na 7 adha-
bu yake ni faini isiyo chini ya Shilingi Milioni
Tatu (3,000,000/-) na isiyozidi Milioni Tano
(5,000,000/-) au kifungo kisichopungua miezi
sita (6) na kisichozidi miezi 12 au adhabu zote

kwa pamoja.

Kifungu cha 57(2) kimeendelea kubaini-
sha kuwa, Mtumishi wa Umma ambaye
atakiuka masharti ya Sheria ya Serika-
li Mtandao, atastahili hatua za kinidha-
mMu au Kijinai kama ilivyoelezwa chini ya
Sheria ya Utumishi wa Umma (sura 298)
au sheria nyingine husika. Hatua hizi ni
pamoja na kufukuzwa kazini, kuonywa,
kupunguzwa cheo, karipio, kupunguz-
wa mshahara n.k

Sheria hii pia chini ya Kifungu cha 58(1)
imetoa adhabu ya jumla kuwa, mtu am-
baye atakiuka masharti yoyote ya Sheria
hii ambapo adhabu maalum haijatole-
wa atakua ametenda kosa na ataka-
potiwa hatiani, basi atastahili kulipa
faini isiyopungua shilingi milioni mbili
(2,000,000/-) na isiyozidi shilingi mili-
oni ishrini (20,000,000/-) au kifungo cha
muda usiopungua miezi sita na isiyozidi
miaka mitano au vyote kwa pamoja Kki-
fungo na faini.

Pamoja na adhabu tajwa, Sheria, chini
ya kifungu cha 58(2) imeelekeza kuwa,
kwa mtu ambaye atatiwa hatiani kwa
kosa lolote chini ya Sheria hii, basi ma-
hakama pamoja na kutoa adhabu stahi-
ki, inaweza kumuagiza mtu huyo kulipa
kwa Mamlaka kiwango kinacholingana
na gharama ya ukarabati wa uharibi-
fu wowote uliosababiswa. Malipo hayo
yatakua kama fidia ya uharibifu aliosa-
babisha.

i kukuza matumizi ya TEHAMA ser-
ikalini, Mamlaka ya serikali Mtandao
imeanzishwa kwa lengo la kuhakikisha
hilo, na ili kuepusha kukwamishwa kwa
namna moja au nyingine sheria imewe-
ka masharti ambayo kila mtumishi wa
umma anapaswa kuyaepuka katika ma-
tumizi ya Serikali Mtandao, na kushind-
wa kufuata masharti hayo basi mtumi-
shi huyo atapatiwa adhabu kwa mujibu
wa sheria kama ilivotajwa hapo juu.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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ICT Security Awareness

Tailgating and Piggybacking

Oktoba- Desemba 2024

e

e-GA YATOA ELIMU KWA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

amlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
imetoa elimu kuhusu Sheria, Kanuni,
Viwango na Miongozo ya Serikali

Mtandao kwa Kamati tendaji ya TEHAMA ya
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC).

Mafunzo hayo yaliyotolewa Oktoba 29, 2024
kamati hiyo katika usimamizi na uendeshaji
wa miradi na mifumo ya TEHAMA na namna
kamati hiyo inavyowajibika katika ujenzi wa
Serikali ya Kidijiti ndani ya taasisi.

Akizungumza wakati wa mafunzo hayo,
Mkurugenzi wa Uchaguzi wa INEC Bw.Ra-
madhani Kailima alisema kuwa, mafunzo
hayo ni sehemu ya jithada za Tume hiyo ka-
tika kuhakikisha inatekeleza Sheria, Kanuni,
Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao
katika uendeshaji wa miradi na mifumo ya
TEHAMA ndani ya taasisi.

Aliongeza kwamba, mafunzo hayo pia ni
sehemu ya maandalizi ya INEC kuelekea
uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga
kura kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Rais,
Wabunge na Madiwani kwa mwaka 2025,
ambapo TEHAMA ni nyenzo mojawapo ku-
hakikisha zoezi hilo linafanyika kwa ufanisi.

“Naipongeza sana Mamlaka ya Serikali
Mtandao kwa kutujengea uwezo, wataala-
mu wake wametupitisha katika maeneo ya
Sheria pamoja na usalama wa mifumo yetu
pamoja na matumizi yake.” alisema Bw.Kail-

Naye Meneja wa Usimamizi wa Udhibiti
na Viwango vya Serikali Mtandao Bi. Sulta-
na Seiff alisema, uwepo wa Kamati tenda-
ji ya TEHAMA katika kila taasisi ni takwa la
Kisheria kwa mujibu wa Sheria ya Serikali
Mtandao namba 10 ya mwaka 2019, kama
ilivyoainishwa kwenye kifungu cha 18 cha
sheria hiyo.

"Kwa mujibu wa sheria, kamati hii ndiyo
msimamizi mkuu wa utekelezaji wa masu-
ala yote ya TEHAMA ndani ya taasisi, hivyo
mafunzo tuliyotoa yamewajengea uwezo
wajumbe ili kuhakikisha wanazingatia
matakwa ya sheria, lakini pia kuhakikisha
TEHAMA inatumika kuongeza ufanisi wa
utendaji kazi na utoaji huduma kwa wanan-
chi sambamba na kuhakikisha usalama wa
mifumo na miundombinu ndani ya taasisi
unazingatiwa” alifafanua Bi.Sultana.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa ldara ya
Daftari na TEHAMA wa INEC Bw.Stanslaus
Mwita alisema, mafunzo hayo yatawasaid-
ia kutimiza majukumu yao kwa ufanisi na
weledi katika kuratibu na kusimamia uch-
aguzi mkuu.

“Mafunzohayakwetunimuhimusanayame-
waongezea uwezo wajumbe wa kamati ku-
jua majukumu yao ndani ya taasisi ikivemo
kusimamia miradi na mifumo ya TEHAMA
ikiwemo ile ya uchaguzi”, alifafanua Mwita.
Utoaji wa elimu kuhusu Sheria, Kanuni, Vi-
wango na Miongozo ya Serikali Mtandao,
Nni jukumu endelevu la Mamlaka ya Serikali
Mtandao, katika kuhakikisha kamati hizo za

taasisi zinajengewa uwezo ili ziweze kute-
keleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi.

R e, T
"Wajumbe wa kamati ya Uon-
gozi ya TEHAMA ya Tume Huru
ya Uchaguzi wanashiriki ma-
funzo haya yanayohusu Sheria
ya Serikali Mtandao nami niki-
wa ni mwenyekiti wa kamati
hii nimeshiriki mafunzo hayo
kikamilifu ili sote tuwe na uele-

wa wa pamoja”

Bw.Ramadhani Kailima
Mkurugenzi wa Uchaguzi wa INEC

ima. »

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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KUTOKA KATIKA KITUO CHA UTAFITI, UBUNIFU NA UENDELEZAJI

Oktoba- Desemba 2024

WA SERIKALI MTANDAO - eGOVRIDC

Government Training and
Seminar Management

System

Empowering your organization with efficient tools to plan, manage, and
execute successful training programs and seminars.

Register Here

EBEBEE Moduli hi

KIKAO KAZI CHA 5 CHA
SERIKALI MTANDAO

“Jitihada na Ubunifu wa Serikali Mtandao kwa
Utoaji wa Huduma za Umma kwa Ufanisi”

Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

@ AlCC - Arusha
{E] M- 13 Februari 2025
& 0763 /64292 299

Bl Jisajili sasa kupitia
=¢ https://tsms.gov.go.tz/login,

OUR SERVICES

Explore the comprehensive services we provide to streamline and enhance your operations.

MFUMO WA TSMS TOLEO LA PILI WABORESHWA
KUIMARISHA USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA

MAFUNZO NA WARSHA

« Sasa ni Jumuishi .

Mfumo wa Uratibu, Usimamizi na
Uendeshaji wa Mafunzo na Semina
(Training and Seminar Management
System - TSMS), toleo la pili ‘version
2', umeboreshwa zaidi ili kuongeza
ufanisi wa uendeshaji, usimamizi na
uratibu wa mafunzo na semina, katika
taasisi za umma.

Mfumo huu kwa sasa umeongezewa
moduli sita kutoka moduli nane za
awali na kufanya jumla ya moduli 14,
Zinazomuwezesha mtumiaji kutat-
ua changamoto zote za uandaaji wa
semina, kikao na mafunzo kidigiti to-
fauti na toleo la kwanza la mfumo huu.
Akifafanua kuhusu maboresho hayo,
Meneja wa Utafiti, Ubunifu na Ma-
funzo wa Serikali Mtandao (e-GA) Dkt.
Jaha Mwvulla,amebainishwa kuwa toleo
la kwanza la mfumo wa TSMS (TSMS
v1) lilikuwa mahsusi kwa matumizi ya
e-CA pekee ‘standalone’ na haukuwa
shirikishi ‘shared system’.

Kutokana na uhitaji wa mfumo huu
katika taasisi nyingine, e-GA ilianza
kutoa msaada wa kiufundi katika ta-
asisi hizo ili ziweze kunufaika kwa ku-
endesha semina kupitia mfumo huu,
Nna hatimaye kufanya maboresho kati-
ka toleo la pili la mfumo, ili kila taasisi
iweze kujihudumia.

"Toleo la kwanza la TSMS lilikuwa na
moduli 8 tu zilizohusu matangazo ya
vikao, semina na mikutano, usajili wa
wajumbe wa mikutano na vikao, ma-

Uratibu wa makongamano na Semina ni rahisi zaidi

lipo, mahudhurio pamoja na kupata nyaraka
Mmuhimu za vikao, semina na mikutano” ame-
fafanua Jaha.

Ameongeza kuwa, ingawa mfumo ulikuwa
thabiti na wenye ufanisi kwa mahitaji ya awali,
lakini ulikuwa na uwezo mdogo katika ufuatil-
iaji wa shughuli maalum kama ratiba, mafunzo,
Nna mikutano ya mtandaonijambo lililoipelekea
e-GA kufanya maboresho zaidi katika mfumo ili
kuendana na mahitaiji.

Moduli sita zilizoongezeka ni moduli ya kura-
tibu hafla (Event Management), inayoruhusu
usimamizi wa mipango ya matukio, Moduli
ya Kuratibu Ratiba za Mafunzo (Training Plan
Management) inayowezesha kuratibu mafun-
zo, usajili wa washiriki, ufuatiliaji wa matukio,
Nna ripoti za baada ya tukio.

Dkt. Jaha Mvulla

Meneja wa Utafiti, Ubunifu na Mafunzo wa Serikali Mtandao(MRIT)

N T

inamuwezesha mtumia-
ji kuhifadhi nyaraka muhimu kama
muhutasari wa mikutano, mawasilisho,
Nna nyaraka za mipango ya mafunzo na
hivyo kupunguza utegemezi wa ma-
karatasi, kuwezesha upatikanaji wa ta-
arifa kwa haraka, na kuboresha usalama
wa nyaraka.

Moduli nyingine ni moduli ya kupiga
kura (Polling Module) inayowapa nafasi
washiriki wa mafunzo au mkutano, ku-
weza kupiga kura na kufanya maamuzi
yaliyopo mbele yao, kutoa maoni na
kukusanya takwimu.

Vilevile, kuna moduli inayowezesha
washiriki kufanya mtihani (Aptitude
Test), moduli hii inaruhusu uundaji wa
vipimo vya maarifa na uwezo wa washiri-
ki wa mafunzo, muwezeshaji ana uwezo
wa kutengeneza maswali na kupata ma-
jibu kutoka kwa washiriki wake ili kupi-
ma uelewa wao.

“Moduli nyingine liyoongezwa ni ile ya
Mafunzo/Semina kwa njia ya Mtandao
(Virtual Sessions), moduli hii imejumui-
sha mikutano ya mtandaoni, ikiruhusu
mawasiliano ya moja kwa moja kwa njia
ya video, sauti na mawasilishisho, hivyo
hata mtu ambayo hayupo ukumbini
mfumo utamuwezesha kutoa mada,”
amefafanua Dkt. Jaha.

Amebainisha kuwa, wadau mbalimba-
li wameshirikishwa Kkatika upatikanji
wa toleo hili la pili la mfumo wa TSMS
kuanzia ngazi ya ukusanyaji wa mahita-
ji, usanifu, ujenzi na majaribo pamoja na
kuzingatia Sheria, Kanuni, Viwango na
Miongozo ya Serikali Mtandao.

Dkt. Jaha ametoa wito kwa taasisi za
umma kutumia mfumo wa TSMS toleo
la pili, ili kuokoa muda na gharama zin-
azotumika kusimamia mikutano na ma-
funzo sambamba na kuongeza ufanisi
wa mafunzo hayo.

Mfumo wa TSMS V2 unapatikana kupitia
www.tsms.gov.go.tz na umeunganish-
wa na mfumo wa malipo wa Serikali wa
GePG ili kuwezesha mchakato wa mali-
po, kupata ripoti ya malipo kwa mafun-
zo, makongamano, mikutano na warsha
zinazolipiwa

Pia, mfumo unawezesha kufanya malipo
kwa njia ya VISA na Mastercard kwa wa-
tumiaji walioko nje ya nchi na umeun-
ganishwa na Mfumo wa kuwezesha
mifumo kubadilishana taarifa Serikalini
wa GoVvESB, hivyo kuufanya mfumo huu
kuweza kubadilisha taarifa na mfumo
wowote wa Serikali inapohitajika.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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MATUKIO KATIKA PICHA

MAONESHO - KONGAMANO LA 8 LA TEHAMA DARES SALAAM
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), akisikiliza taarifa ya jitihada mbalimbali zinazofany-
a na e-GA katika kukuza Serikali Mtandao nchini kutoka kwa Meneja Mawasiliano e-GA Bi Subira Kaswaga, wakati wa Maonesho ya
kongamano la 8 la TEHAMA
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Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Jerry William Silaa (Mb.), akipata maelezo kutoka kwa Afisa Habari Mwandamizi
wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bi. Queenter Mawinda, kuhusu Jitihada zinazofanywa na Mamlaka katika kuhakikisha ufanisi
wa utendaji kazi wa Taasisi za Umma unaimarika kupitia TEHAMA
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MAONESHO - WIKI YA UBUNIFU WA HUDUMA ZA AFYA KIDIJITALI
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Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama (MB), akisikiliza taarifa kuhusu jitihada zinazofanywa na e-GA kuwezesha huduma za Afya Kidi-
jitali kutoka kwa Meneja wa Viwango na Miongozo wa e-GA Bi. Sultana Seiff, wakati wa Maonesho ya wiki ya Ubunifu wa Huduma za
Afya kidijitali yaliofanyika Mlogazila Jijini Dar Es Salaam.
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Mtumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao Bw.Frank Alex(Kulia) akitoa maelezo ya huduma za Mamlaka kwa Mdau wa Serikali
Mtandao aliyetembelea banda la Mamlaka ya Serikali Mtandao katika Maonesho wiki ya Ubunifu wa Huduma za Afya Kidijitali
yaliyofanyika Mlogazila Jijini Dar Es Salaam
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MAONESHO - WIKI YA UBUNIFU WA HUDUMA ZA AFYA KIDIJITALI

Katibu Mkuu Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Bw. Mohammed Khamis Abdulla, akimkabidhi tuzo ya Shukrani ya Ud-
hamini wa Wiki ya Ubunifu wa Huduma za Afya Meneja wa Usimamizi wa Udhibiti na Viwango vya Serikali Mtandao wa e-GA
Bi Sultana Seif.

Mdau wa Serikali Mtandao akipewa maelezo ya huduma za Mamlaka ya Serikali Mtandao kutoka kwa Mtumishi wa Mamlaka alipo-
tembelea banda la Mamlaka ya Serikali Mtandao katika Maonesho ya wiki ya Ubunifu wa Huduma za Afya Kidijitali yaliyofanyika
Mlogazila Jijini Dar Es Salaam

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali” OB coatanzania @) egaonlinety



Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 10 Oktoba- Desemba 2024

MAONESHO - MKUTANO WA 9 WA MAMENEJA RASIMALIWATU NA
UTAWALA BARANI AFRIKA

%' Lango la

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), akipata maelezo kutoka kwa Afisa Habari

Mwandamizi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bi. Queenter Mawinda, kuhusu Jitihada zinazofanywa na Mamlaka katika ku-

hakikisha ufanisi wa utendaji kazi wa Idara na Vitengo katika Taasisi za Umma unaimarika kupitia TEHAMA, alipotembelea banda la

maonesho la e- GA Novemba 4, 2024 katika Mkutano wa 9 wa Mameneja Rasimali Watu na Utawala Barani Afrika uliofanyika Jijini
Arusha.

Mamilaka ya Serikali Mtandao
——— e-Covernment AUthority ——

Mdau wa Serikali Mtandao akipewa maelezo ya huduma za Mamlaka ya Serikali Mtandao kutoka kwa Mtumishi wa mamlaka alipo-
tembelea banda la Mamlaka ya Serikali Mtandao (e- GA) katika Mkutano wa 9 wa Mameneja Rasimali Watu na Utawala Barani Afrika
uliofanyika Jijini Arusha.
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MAONESHO - MAADHIMISHO YA WIKI YA VIJANA OCTOBA 2024

Mtumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bi. Catherine Peter akitoa elimu kuhusu jitihada mbalimbali zinazofanywa na e-CA
katika ujenzi wa Serikali kwa Mwananchi aliyetembelea banda la e-CA, katika Maonesho ya Kitaifa ya Wiki ya Vijana yaliyofanyika
katika viwanja vya Furahisha jijini Mwanza.
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Wananchi waliotembelea banda la Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), katika Maonesho ya Kitaifa ya Wiki ya Vijana yanayoendelea
katika viwanja vya Furahisha jijini Mwanza, wakipewa elimu kuhusu jitihada mbalimbali zinazofanywa na e-GA katika ujenzi wa Seri-
kali ya Kidijiti.
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UKAGUZI WA JENGO LA OFISI ZA e-GA DODOMA
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. George Boniface Simbachawene akitoa
maelekezo kwa Mkandarasi wa Jengo la Mamlaka ya Serikali Mtandao wakati alipofanya Ukaguzi wa jengo hilo Mtumba Jijini Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Menegjimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. George Boniface Simbachawene
akifanya ukaguzi na kuangalia maendeleo ya ujenzi wa jengo la Mamlaka ya Serikali Mtandao Jijini Dodoma.
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MAFUNZO - MFUMO WA HUDUMA KWA WATEJA

Afisa TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali mtandao Bw. Faraja Mpande (Kulia)akitoa mafunzo ya Mfumo wa Huduma kwa wateja
kwa Maafisa TEHAMA kutoka taasisi mbalimbali za Umma.

Maafisa TEHAMA kutoka katika Taasisi za Umma wakifuatilia kwa makini mafunzo ya Mfumo wa Huduma kwa wateja yaliyotolewa na
Mamlaka ya Serikali Mtandao e-GA
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TUNAIMARISHA AFYA

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), Mhandisi Benedict Ndomba (wa kwanza kushoto) akiongoza mazoezi ya
watumishi wa e-GA ikiwa ni jitihada za kuimarisha afya za watumishi wa Mamlaka.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali” ﬂ @ @ ega_tanzania Q ega online tv



Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 10
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MWENYEKITI

WAJUMBE

CPA (T) Salum Mussa

SACP Hamis Ali

SACP Rafael Rutaihwa

Long’ida Oltetiai

MHARIRI

Subira Kaswaga

WAANDISHI

Catherine Peter
Queenter Mawinda

WAPIGA PICHA

MSANIFU KURASA

Edger Msamba

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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